TP.HCM: 0909608102 - 0918864586 --- VP. Hà Nội: 0968293366

Hỏi đáp về nghỉ phép năm

Ngày đăng: 28/04/2017   |   Lượt xem: 367

Hỏi đáp về nghỉ phép năm

Câu hỏi:

Hiện tại em đã ký hợp đồng với công ty và làm việc được 10 tháng. Hiện giờ em muốn xin nghỉ phép năm và đưa đơn nghỉ lên cấp trên, em xin nghỉ 6 ngày nhưng không được cấp trên ký xác nhận. Như vậy nếu như giờ em nghỉ thì có bị trừ lương hay không ạ hay vẫn được tính phép năm? Em xin cảm ơn luật sư!

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đến chuyên mục tư vấn luật lao động của chúng tôi, với trường hợp của bạn chúng tôi giải đáp như sau:

1. Cơ sở pháp lý:

– Bộ luật lao động 2012

2. Luật sư tư vấn:

Theo quy định tại điều 111, bộ luật lao động 2012 về nghỉ phép năm như sau:

“Điều 111. Nghỉ hằng năm

1. Người lao động có đủ 12 tháng làm việc cho một người sử dụng lao động thì được nghỉ hằng năm, hưởng nguyên lương theo hợp đồng lao động như sau:

a) 12 ngày làm việc đối với người làm công việc trong điều kiện bình thường;

b) 14 ngày làm việc đối với người làm công việc nặng nhọc, độc hại, nguy hiểm hoặc người làm việc ở những nơi có có điều kiện sinh sống khắc nghiệt theo danh mục do Bộ Lao động – Thương binh và Xã hội chủ trì phối hợp với Bộ Y tế ban hành hoặc lao động chưa thành niên hoặc lao động là người khuyết tật;

c) 16 ngày làm việc đối với người làm công việc đặc biệt nặng nhọc, độc hại, nguy hiểm hoặc người làm việc ở những nơi có điều kiện sinh sống đặc biệt khắc nghiệt theo danh mục do Bộ Lao động – Thương binh và Xã hội chủ trì phối hợp với Bộ Y tế ban hành.

2. Người sử dụng lao động có quyền quy định lịch nghỉ hằng năm sau khi tham khảo ý kiến của người lao động và phải thông báo trước cho người lao động.

3. Người lao động có thể thoả thuận với người sử dụng lao động để nghỉ hằng năm thành nhiều lần hoặc nghỉ gộp tối đa 03 năm một lần.

4. Khi nghỉ hằng năm, nếu người lao động đi bằng các phương tiện đường bộ, đường sắt, đường thủy mà số ngày đi đường cả đi và về trên 02 ngày thì từ ngày thứ 03 trở đi được tính thêm thời gian đi đường ngoài ngày nghỉ hằng năm và chỉ được tính cho 01 lần nghỉ trong năm.”
Nghỉ hàng năm là quyền lợi của người lao động, người sử dụng lao động phải tạo điều kiện để người lao động thực hiện quyền của mình. Tuy nhiên do điều kiện sản xuất, hoạt động kinh doanh Công ty bạn có thể có Nội quy lao động, Thỏa ước lao động tập thể, Quy chế làm việc quy định rõ muốn nghỉ phép năm người lao động phải có đơn đề xuất trước một số ngày và phải được lãnh đạo Công ty đồng ý. Trong trường hợp này, nếu bạn cố tình nghỉ việc khi chưa được sự đồng ý của lãnh đạo Công ty được coi là tự ý nghỉ không có lý do, không phải nghỉ phép năm nên không được trả lương trong những ngày nghỉ này. Nếu người lao động nghỉ 05 ngày làm việc cộng dồn trong 1 tháng không có lý do chính đáng còn có thể bị xem xét xử lý kỷ luật theo hình thức sa thải theo quy định tại điều 126, bộ luật lao động 2012.

“Điều 126. Áp dụng hình thức xử lý kỷ luật sa thải

Hình thức xử lý kỷ luật sa thải được người sử dụng lao động áp dụng trong những trường hợp sau đây:

1. Người lao động có hành vi trộm cắp, tham ô, đánh bạc, cố ý gây thương tích, sử dụng ma tuý trong phạm vi nơi làm việc, tiết lộ bí mật kinh doanh, bí mật công nghệ, xâm phạm quyền sở hữu trí tuệ của người sử dụng lao động, có hành vi gây thiệt hại nghiêm trọng hoặc đe doạ gây thiệt hại đặc biệt nghiêm trọng về tài sản, lợi ích của người sử dụng lao động;

2. Người lao động bị xử lý kỷ luật kéo dài thời hạn nâng lương mà tái phạm trong thời gian chưa xoá kỷ luật hoặc bị xử lý kỷ luật cách chức mà tái phạm.

Tái phạm là trường hợp người lao động lặp lại hành vi vi phạm đã bị xử lý kỷ luật mà chưa được xóa kỷ luật theo quy định tại Điều 127 của Bộ luật này;

3. Người lao động tự ý bỏ việc 05 ngày cộng dồn trong 01 tháng hoặc 20 ngày cộng dồn trong 01 năm mà không có lý do chính đáng.

Các trường hợp được coi là có lý do chính đáng bao gồm: thiên tai, hoả hoạn, bản thân, thân nhân bị ốm có xác nhận của cơ sở khám bệnh, chữa bệnh có thẩm quyền và các trường hợp khác được quy định trong nội quy lao động.”

Đăng ký tư vấn thành lập công ty online, Đăng ký thay đổi giấy phép, Đăng ký sở hữu trí tuệ, dịch vụ khác...Liên Hệ: 08 38111020 - 0909608102

Hãy nhập đầy đủ thông tin để nhận được tư vấn tốt nhất


GIẢM 20% KHI ĐĂNG KÝ ONLINE
BẢNG GIÁ DỊCH VỤ
LIÊN HỆ TƯ VẤN NGAY

CN Quận 12 - CÔNG TY CP TVPT NAM VIỆT LUẬT
- Đ/C: 48/46D Nguyễn Ảnh Thủ, P. Tân Chánh Hiệp, Q. 12, TP.HCM
- Tel:  08 38111020 (10 line)
- Mobile:  0909608102 - 0918864586 - 0909671651 (trong nước) - 01282222229 (nước ngoài)
- Email: lienhe@namvietluat.com.vn

CN Hóc Môn - CÔNG TY CP TVPT NAM VIỆT LUẬT
- Đ/C: 65/2P (mặt tiền) Thới Tam Thôn 17, Ấp Đông, X.Thới Tam Thôn, Hóc Môn,TP.HCM
- Tel:  08 38111020 (10 line)
- Mobile:  0909608102 - 0918864586 - 0909671651(trong nước) - 01282222229 (nước ngoài)
- Email: lienhe@namvietluat.com.vn

VP tại Hà Nội:
- Đ/c: 126 Phố Chùa Láng, P. Láng Thượng, Q. Đống Đa, Hà Nội
- Tel:  (04) 37332666
Mobile: 0968293366
- Email: congtyvietluathanoi@gmail.com